A A A A
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าแม่จันทิมาพร?!?  (อ่าน 4149 ครั้ง)

RakNakornNan

• Full Member
เจ้าแม่จันทิมาพร?!?
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 18:54:54 »
เป็นไร โปรดชี้แจงด่วน!!!

onissuka

• Jr. Member
  • **
Re: เจ้าแม่จันทิมาพร?!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 19:04:28 »
ผมว่าเป็นเหตุอะไรซักอย่างหนึ่งที่ให้ทุกคนรู้ไม่ได้ ตอนขอโดนตรวจสอบ เลยชิงยอมแพ้ไปก่อน น่าเสียดาย ผมก็ว่าตอมเหตุการนะครับ ผิดพราดขออภัยด้วย ขอผู้รู้ชี้แจงความกระจ่างด้วย สุดท้ายนี้ไม่ได้มีเจตนาจะลบหลู่แต่อย่างใด ว่าไปตามเกมส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2555, 19:15:18 โดย onissuka »

extra

• Newbie
  • *
    • http://pic.free.in.th/id/18ee4f8b2d4357a7049029c2ee349451
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 19:16:38 »
เจ้าแม่จันทิมาพรเอาเทือกเรือที่เข้ามาอยู่จังหวัดน่านไม่ถึง 3 ปีเข้ามาร่วมด้วย
ซึ่งไม่รู้เลยว่าพายตั้งแต่แข่งตอนแรกเลยรึเปล่า จะตรวจสอบฝีพายก็ไม่ให้ตรวจเพราะนายทะเบียนเป็นผู้หญิงเอาแฟ้มเอกสารวางในหว่างขา
ซึ้งนายทะเบียนอ่านเอง ตรวจเอง ไม่ทราบว่าได้เงินกันเท่าไหร่
ซึ่งตอนแม่ป้อมขอตรวจสอบต้องกระชากจากนายทะเบียนที่หนีบอยู่ที่หว่างขา(ผู้หญิง)มาตรวจสอบ
จึงได้รู้ว่าเป็นคนน่านที่ไปเรียนต่างจังหวัดซึ้งเข้ามาอยู่เมืองน่านไม่ถึง 3 เดือน แต่ก็แปลกว่าเรียนต่างจังหวัดต้องย้ายทะเบียนบ้านด้วยหรอ
ทำใจครับคนน่าน โกงกันแบบเห็น ๆ

RakNakornNan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 19:21:29 »
ตามที่ผมคิดไว้เลย

ร่วมประนามกรรมการที่รู้เห็น

hs5uen

• Good Member
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 19:47:09 »
ถ้าเป็นตามประเด็นนี้ แสดงว่าบ้านขึ่งอยากแข่ง แต่ติดปัญหาเรื่องฝีพายเลยทำให้แข่งไม่ได้ ผมต้องขออภัยบ้านขึ่งด้วยที่โพสต์ไว้ก่อนหน้านี้ว่าเป็นการกระทำที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น และไม่ให้เกียรติคนดู

ผมคิดว่าทางผู้จัดน่าจะตรองกฏข้อนี้ใหม่ เจตนารมภ์น่าจะเป็นการป้องกันฝีพายต่างจังหวัดมาสวมสิทธิ์เข้าทำการแข่งขัน ซึ่งส่วนหนึ่งเป็นผลดี แต่กรณีนักศึกษา หรือคนในหมู่บ้านแท้ๆ ที่ไปทำงานต่างจังหวัด ส่วนใหญ่มีความจำเป็นต้องย้ายทะเบียนบ้านไปด้วย (สิทธิ์ในการเลือกตั้ง, สิทธิ์เรื่องบัตรทอง หรือสิทธิ์ด้านอื่นๆ) วันหนึ่งคนเหล่านี้เมื่อย้ายทะเบียนบ้านกลับมาเพื่อกลับมาอยู่ภูมิลำเนาเดิม ถ้ายึดตามกฏข้อนี้ คนในหมู่บ้านแท้ๆ ที่มีถิ่นกำเนิดอยู่เมืองน่านบ้านเราจะไม่สามารถเข้าร่วมการแข่งขันเรือในจังหวัดเราได้อีกอย่างน้อย 3 ปี ทั้งๆ ที่เค้าเกิดที่นี่ โตที่นี่ เป็นคนน่านโดยสมบูรณ์ทุกอย่าง เพียงแต่บางช่วงต้องออกไปเรียน หรือมีความจำเป็นต้องออกไปทำมาหากินต่างจังหวัดเท่านั้น ทำไมวันหนึ่งเมื่อคนเหล่านี้กลับมา เราถึงเอากฏข้อนี้ไปกีดกันเขาเหล่านี้ ไม่ให้เข้าร่วมประเพณีการแข่งเรือของเมืองน่านบ้านเราหล่ะครับ / ความเห็นส่วนตัวนะครับ

LOVE NAN.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 20:11:03 »
จากคุณ hs5uen กล่าวมานะครับ ในความคิดผมแล้ว ในกรณีของที่เจ้าแม่จันทิมาพรไม่ได้ลงแข่งใน รอบชิง เพราะมีผู้ย้ายทะเบียนเข้ามาแต่ไม่มีใบรับรองว่า ย้ายเข้ามาจริง หรือ อาจจะเปนกรณอื่น
แต่ก้อ เข้าใจทางบ้านขึึ่งเหมือนกัล แต่ในเมื่อ กฏ ย่อมเป็น กฏ ยกตัวอย่าง ศรีกลางเวียง ก็เหมือนกับกรณีเหมือนกับบ้านขึ่ง เช่นเดียวกันครับ จึงขอให้ท่านเข้าใจในประเด็นนี้ด้วย
เพราะว่าพวกเราไม่มีสิทธิ์ ในการเปลี่ยนแปลงกฏ ด้วย
ผมต้องขอ อภัยทุกท่านด้วยถ้าคำพูดของผมไปล่วงเกินท่าน

hs5uen

• Good Member
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 20:23:26 »
ยินดีครับคุณ LOVE NAN ผมไม่ได้ติดใจประเด็นบ้านขึ่งที่ไม่ได้แข่งรอบชิง หรือศรีกลางเวียงที่ถูกตัดสิทธิ์ ในเมื่อกฏมันออกมาก่อนแล้ว ทุกคนทุกทีม ก็ควรจะยึดตามกติกานั้นๆ ครับ แต่ที่ผมเขียนว่าผู้จัดน่าจะตรองถึงเจตนารมภ์ของกฏข้อนี้ใหม่ ก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผม เผื่อว่าทางผู้จัดจะนำไปปรับปรุงใช้ในปีต่อไป เพื่อเป็นการให้โอกาสกับคนบางกลุ่มที่เป็นคนน่านแท้ๆ แต่ต้องถูกตัดสิทธิ์เพราะกฏข้อนี้ หรือไม่จะคงเป็นกฏเหล็กไว้เหมือนเดิม ก็แล้วแต่ทางผู้จัดครับ....

เมืองน่าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 20:26:38 »
จากคุณ hs5uen กล่าวมานะครับ ในความคิดผมแล้ว ในกรณีของที่เจ้าแม่จันทิมาพรไม่ได้ลงแข่งใน รอบชิง เพราะมีผู้ย้ายทะเบียนเข้ามาแต่ไม่มีใบรับรองว่า ย้ายเข้ามาจริง หรือ อาจจะเปนกรณอื่น
แต่ก้อ เข้าใจทางบ้านขึึ่งเหมือนกัล แต่ในเมื่อ กฏ ย่อมเป็น กฏ ยกตัวอย่าง ศรีกลางเวียง ก็เหมือนกับกรณีเหมือนกับบ้านขึ่ง เช่นเดียวกันครับ จึงขอให้ท่านเข้าใจในประเด็นนี้ด้วย
เพราะว่าพวกเราไม่มีสิทธิ์ ในการเปลี่ยนแปลงกฏ ด้วย
ผมต้องขอ อภัยทุกท่านด้วยถ้าคำพูดของผมไปล่วงเกินท่าน
ม่เคยเห็นชื่อคณะกรรมการจัดการแข่งขันเลยอ่ะ.....เชิญมาหรือจ้างมา....ปีหน้าแข่งกันเองเลยดีกว่าใครล๊อคกระทู๊แสดงว่ามีส่วนเอี่ยว..สาดดดด...

สายลม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2555, 20:58:15 »
ตรวดเขาก่อนแต่สุดท้ายกับแพ้ภัยตัวเองที่ไม่รอบขอบในการทำเอกกะสารเลยทำให้   ป้อมซ่า สบยเลย  ลอยลำเลย  แต่ผมว่าคู่นี้คงจะไม่ใช่คู่ชิงเรืเล็ก  ค่ชิง คือแม่ป้อมกะแม่ศรี   ถ้าแข่งกันผมว่าตามความจิง มันคงจะเป็นแม่ป้อมที่จะชนะขาดตั้งแต่ออก   เรือที่ดีกว่าแม่จันมาก เป็น2เท่า  และฝีพายที่จะเป็นเยวชนเหมือนกันแต่แม่ป้อนนั้นมีลูกประสบการ มากกว่่าแม่จันมาก  แม่ป้อมเขาไปแข่งมาต่างจังหวัดจนทุกวัน นี้คือแนวหน้าของวงการเรือยาวไทยแล้ว  แต่แม่จันอยู่แต่ในบ้านต้องออกไปหาประสบการดูบ้าง    เพื่อจะมีดีกว่านี้   :'( :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

extra

• Newbie
  • *
    • http://pic.free.in.th/id/18ee4f8b2d4357a7049029c2ee349451
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 18:19:50 »
ได้ข่าวมาว่า
ตามกฏการแข่งเรือแล้ว  โดนแบน 3 ปี ใช่ไหมครับ .

extra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 20:37:19 »
ไม่ได้ยอมแพ้ แต่โดนปรับแพ้ .

เรือน่าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 21:20:29 »
ที่แม่ป้อม ไม่แข่งเพราะ บ้านขึ่ง เอากำลังบุฟผาราม มาขี่นัดชิงครับ ที่เอากำลังเรือบุฟผาราม มาขี่ เพราะสนามเวียงสา บ้านขึ่ง ได้ส่งรายชื่อกำลัง เรือบุฟผาราม ไปด้วย และมานัดปิดสนามบ้านขึ่ง ก็ได้ส่งรายชื่อกำลังเรือบุฟผาราม บ้านขึ่ง ไปด้วยกัน เหตุผลนี้เองที่ แม่ป้อม ไม่ยอมแข่ง.....เพื่อนผมอู้หื้อฟัง

สายลม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 22:19:22 »
มั่วละคับ  ความจิง  คือ  การตรวดเช็ดรายชื่อของรายของบ้านขึ่งนั่นพบการย้ายออกของฝีพาย  ที่ย้ายไปที่ อำเภอพิชัย  จังหวัด อุตรดิตถ์  แล้วไม่มีใบแจ้งย้ายกับเช้ากลับแล้วยังใช้ ใช้น้ำยาลบคำผิดลบแล้วยังไม่ทำให้รอบครอบ  ใช้ตัวจิงที่ลบส่งมา ในทะเบียน เลยทำให้ฝ่ายกรรมการจับได้เลย ต้องถูกปรับแพ้ แล้วยังถูกตัดสิดทุกอย่างทั้งรางวัล และการเข้าแข่งปีต่อไปคับ เลยต้องให้แม่ป้อมชนะไปโดยไม่ต้องทำไรสักอย่าง เลย 

yuttawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 22:32:19 »
กฏก้อว่าไปตามกฏคับ ต้องยอมรับคำตัดสิน ง้ันจะมีไปทำมัยคับปี้น้อง

sarawut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 23:44:26 »
แม่ป้อม ซ้อมเป็นปีกลัวแพ้ บ้านขึ่ง ช้อมมาทำไมกลัวแพ้ อย่าใส่ร้ายบ้านขึ่งครับ ทุกๆบ้านก็มีคนย้ายเข้าออกทุกๆหมู่บ้านแหละครับ ผมในฐานะคนบ้านขึ่ง ขอยืนยัน นอนยัน นั่งยัน ขอสาบานเลยครับ ไม่มีคนต่างจังหวัดมาพายบ้านขึ่งเลยครับ มีเพียงแต่โค้ชคนเดียวครับ...คนบ้านขึ่ง     

***สาธุคนที่มันใส่ร้ายขอให้มีอันเป็นไป ***