A A A A
ผู้เขียน หัวข้อ: พรทองทิพย์ สุดยอด  (อ่าน 5730 ครั้ง)

อัสดร๒๔๕

• Newbie
  • *
พรทองทิพย์ สุดยอด
« เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 15:50:55 »
สุดยอดจริง ๆ กับทีมเรือพรทองทิพย์ ที่พายอย่างสมศักดิ์ครี และนำเอกลักษณ์ของเรือน่าน ไปอวดโฉมให้พี่น้องคุ้งน้ำเจ้าพระยา

sawaros

• Newbie
  • *
Re: พรทองทิพย์ สุดยอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 16:12:16 »
ชาวเรือพรทองทิพย์สุดยอดแล้วค่ะ สู้อย่างสมศักดิ์ศรี สุดยอดดดดดดด สู้สู้สู้ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆต่อไป ถึงจะได้รองชนะเลิศแต่ก้อสู้สุดใจชนะใจชาวบ้านขึ่งค่ะ

wangpharacha

• Moderator
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 16:36:55 »
สุดยอดมากครับพี่น้องบ้านขึ่ง ทำหน้าที่อย่างเต็มที่แทนชาวน่านได้อย่าง น่าชมเชย แพ้ชนะไม่สำคัญ แต่คุณคือเรือน่าน ท่าที่น้ำนนท์ ก็เพียงพอแล้ว

ปื้นสะพาน

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 19:11:21 »
กำลังเทือกเราเป็นรอง เพราะเรือน่านปิดฤดูกาลแล้ว จึงซ้อมน้อย
แต่บ้านขึ่ง + บุปผาราม + ชุดโกทิว โพทะเล
ก็ทำได้สุดยอด
แถมมีการถ่ายทอดเรือเอกลักษณ์น่าน ไปทั่วประเทศด้วย
ขอแสดงความยินดี  กับ..ทีมเรือพรทองทิพย์ วัดขึ่งเจริญ
กับ..รองแชมป์เรือโบราณ..ที่ท่าน้ำนนท์  ครับ

ปื้นสะพาน..คนในเวียง

คนชอบเรือ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 21:10:41 »
ขอแสดงความยินดีกับพี่น้องชาวบ้านขึ่งด้วยคับ ที่นำชื่อเสียงมาสู่เมืองน่านบ้านเฮา :)

นาเคน น่าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 21:15:54 »
ดีใจด้วยคับ จากลูกสิงห์

Yutthakan Nawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2555, 22:11:45 »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ...ขอชื่นชมที่ได้ทำหน้าที่แทนชาวน่านทำให้ทั่วประเทศได้รู้ถึงความเป็นเอกลักษณ์ของเรือน่านที่มีความสวยงามที่สุดมีแห่งเดียวในโลก

hs5pwj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2555, 08:30:22 »
เห็นพรทองทิพย์...ของพี่น้องชาวบ้านขึ่ง อำเภอเวียงสา จังหวัดน่าน ของเราไปอวดโฉมที่ท่าน้ำนนท์ฯ ต้องบอกได้คำเดียวว่าเอกลักษณ์เรือน่านของเราชาวจังหวัดน่านเป็นที่กล่าวขวัญกันไปทั่วท้องงานในท่าน้ำนนท์
ผมเองไปนั่งดูเห็นเเต่แฟนเรือยาวคุยถึงกันแต่เรือพรทองทิพย์เป็นเรือที่สวยงามมากในงานนี้.......เต่อีกลำหนึ่งที่เห็นแฟนเรือยาวกล่าวถึงว่าอยากเห็นการกลับมาแล่นในลำน้ำเจ้าพระยาคือเรือ...เจ้าแม่สายฟ้า วัดบุญยืนพระอารามหลวง ซึ่งมีแฟนเรือยาวบางส่วนได้เห็นเรือลำนี้มาเเล้วว่าเป็นเรือเอกลักษณ์ของจังหวัดน่านลำที่สวยงามที่สุดในประเทศไทย

จ่อแดง

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2555, 09:14:31 »
ผมในนามผู้หนึ่งได้นำเรือ พรทองทิพย์ เข้าแข่งขันท่าน้ำนนท์ครั้งนี้มีผู้กล่าวข่านถึงความงามเรือน่าน....โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีแต่ผู้ถามถึง.....เรือเจ้าแม่สายฟ้า..เป็นอย่างมาก  ขนาดในวันนั้นผมใส่เสื้อเจ้าแม่สายฟ้า........มีแต่คนมาขอแลกเสื้อเลยครับ...........ในการไปครั้งนี้ต้องขอขอบคุณ ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน  รองผู้ว่าราชการจังหวัด นายอำเภอเวียงสา สุนทร  มหาวงศนันท์   คุณธีรพล  วงษ์สิทธิ์ นายกสมาคมเรือพายจังหวัดน่าน และผู้ที่มีอุปการะคุณทุกๆท่านที่ให้การสนับสนุนให้เรือพรทองทิพย์ได้เข้าแข่งขันในครั้งนี้ครับ........

nongplang

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2555, 09:29:44 »
สรุปผลการแข่งขันเรือยาวประเพณี เรือยาวมาราธอน และเรือยาวโบราณ จ.นนทบุรี

โพสต์เมื่อ เมื่อวานซืน 17:46 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้ |โพสต์ใหม่ขึ้นก่อน |สั่งพิมพ์
สรุปผลการแข่งขันเรือยาวประเพณี เรือมาราธอน และเรือยาวโบราณ
ชิงถ้วยพระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช
ณ แม่น้ำเจ้าพระยา ท่าน้ำนนท์ จ.นนทบุรี
ระหว่างวันที่ 1-2 ธันวาคม 2555
......................................

เรือยาวมาราธอนประเภทไม่เกิน 55 ฝีพาย
ชนะเลิศ  พิจิตรนาวา จ.พิจิตร  ครองถ้วยพระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
รองชนะเลิศอันดับ 1  พรพระยาตาก จ.ชัยนาท
รองชนะเลิศอันดับ 2  พญาชาละวัน-สิงห์ลีโอ จ.พิจิตร
รองชนะเลิศอันดับ 3  เทพสุริยะ จ.สุรินทร์
รองชนะเลิศอันดับ 4  สาวสวยสุภาพร จ.ร้อยเอ็ด
รองชนะเลิศอันดับ 5  นางคำสิงห์ จ.ร้อยเอ็ด
รางวัลชมเชย 6 รางวัล  เศรษฐีเรือทอง, สิงห์ปทุม, เจ้าแม่ประดู่ทอง, เจ้าขุนเณร

เรือยาวมาราธอนประเภทไม่เกิน 30 ฝีพาย
ชนะเลิศ  อินทณัฐ จ.นครปฐม  ครองถ้วยพระราชทานพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ
รองชนะเลิศอันดับ 1  หมื่นวัยวรนารถ จ.นครสวรรค์
รองชนะเลิศอันดับ 2  สาวเมืองนนท์-อิชิตัน จ.นนทบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3  สิงห์สาคร จ.อุบลราชธานี
รองชนะเลิศอันดับ 4  สิทธิชัยนาวา จ.นครปฐม
รองชนะเลิศอันดับ 5  เทพสิงหนคร กรุงเทพฯ
รางวัลชมเชย 6 รางวัล  พรแม่บุปผา, มงคลสาคร, เทพสาคร, เทพประทานพร, สาวเมืองเพชร-กระทิงแดง, ดอกประดู่

ประเภทไม่เกิน 55 ฝีพาย
ชนะเลิศ  เจ้าแม่ประดู่ทอง หน่วยต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง กองทัพเรือ จ.ชลบุรี ครองถ้วยเกียรติยศ
รองชนะเลิศอันดับ 1  พิจิตรนาวา จ.พิจิตร
รองชนะเลิศอันดับ 2  พรพระยาตาก จ.ชัยนาท
รองชนะเลิศอันดับ 3  เศรษฐีเรือทอง จ.ลพบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 4  เทพสุริยะ จ.สุรินทร์
รองชนะเลิศอันดับ 5  พญาชาละวัน-สิงห์ลีโอ จ.พิจิตร
รองชนะเลิศอันดับ 6  สาวสวยสุภาพร จ.ร้อยเอ็ด
รองชนะเลิศอันดับ 7  เจ้าขุนเณร จ.นครปฐม

ประเภทไม่เกิน 30 ฝีพาย
ชนะเลิศ  อินทณัฐ จ.นครปฐม ครองถ้วยเกียรติยศ
รองชนะเลิศอันดับ 1  ดอกประดู่ หน่วยต่อสู้อากาศยานและรักษาฝั่ง กองทัพเรือ จ.ชลบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 2  สาวเมืองเพชร-กระทิงแดง จ.เพชรบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3  หมื่นวัยวรนารถ จ.นครสวรรค์
รองชนะเลิศอันดับ 4  สาวเมืองนนท์-อิชิตัน จ.นนทบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 5  สิงห์สาคร จ.อุบลราชธานี
รองชนะเลิศอันดับ 6  สิทธิชัยนาวา จ.นครปฐม
รองชนะเลิศอันดับ 7  เทพสิงหนคร กรุงเทพฯ

ประเภทเรือยาวใหญ่โบราณไม่เกิน 55 ฝีพาย
ชนะเลิศ  แม่ขวัญมงคลทอง วัดราชช้างขวัญ จ.พิจิตร ครองถ้วยเกียรติยศ
รองชนะเลิศอันดับ 1 พรทองทิพย์ วัดขึ่งเจริญ อ.เวียงสา จ.น่าน
รองชนะเลิศอันดับ 2  เข็มทอง วัดกกม่วง อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 3  ศรีอยุธยา วัดจุฬามณี อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา
รองชนะเลิศอันดับ 4  หงษ์ทอง วัดเกาะหงษ์ จ.นครสวรรค์
รองชนะเลิศอันดับ 5  ศรีสุพรรณ วัดอู่ทอง อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
รองชนะเลิศอันดับ 6  เจ้าปู่หงษ์คำ บ้านจอมนาง อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย 
รองชนะเลิศอันดับ 7  เพชรมณี วัดยางมณี อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง

ขอขอบคุณข้อมูลจาก คุณ Glof เวป ไทยลองโบ๊ท ครับผม..

เรือน่าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2555, 03:42:05 »
พรทองทิพย์ วัดขึ่งเจริญ รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 งานแข่งเรือโบราณ ท่าน้ำนนท์ จังหวัดนนทบุรี ขอมอบรางวัลนี้ให้ชาวจังหวัดน่านทุกๆคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2555, 04:05:50 โดย เรือน่าน »

คนฮักเรือ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2555, 10:53:43 »
พรทองทิพย์ สุดยอดคับ

คนฮักเรือ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2555, 10:56:24 »

คนฮักเรือ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2555, 10:57:20 »

เขยบ้านขึ่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2555, 19:38:14 »
แสดงความยินดีกับฝีพายและทีมงานเรือพรทองทิพย์บ้านขึ่งด้วยครับ
คุ้มค่าที่ได้ยืนดูติดขอบสนาม