A A A A
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเป็นไปได้ของโครงการ พิพิธภัณฑ์เรือแข่งจังหวัดน่าน  (อ่าน 2544 ครั้ง)

ประกาศิต สมณะช้างเผือก

• บุคคลทั่วไป
เนื่องด้วยผม เรียนคณะสถาปัตย์ ปี5 และเป็นลูกหลานคนน่าน มีโอกาสได้ทำโครงการ โครงการนึงเพื่อการศึกษาในชั้นปีสุดท้ายนี้ และผมอยากจะทำ พิพิธภัณฑ์เรือแข่งจังหวัดน่าน เพื่อเป็นการส่งเสริม อนุรักษ์ สิ่งที่ผมเห็นว่ามีคุณค่า และบางส่วนเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงไปจากอดีตที่เคยเป็น โดยเนื้อหาในโครงการจะรวบรวมประวัติความเป็นมาของเรือจังหวัดน่านที่สะท้อนความผูกพันธ์ระหว่างสายน้ำกับคนน่านตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน และ จัดแสดงเรือของจังหวัดน่านซึ่งมีเอกลักษณ์หนึ่งเดียวในประเทศไทย รวมถึงโครงการจะพัฒนาองค์ประกอบในด้านต่างๆที่เกี่ยวข้องกับประเพณีแข่งเรือ เช่น จุดชมการแข่งขัน ทุ่นปล่อยเรือ และอีกหลายๆอย่างให้มีเอกลักษณ์ที่แสดงถึงความเป็นจังหวัดน่านด้วย
นี่คือความเป็นมาของโครงการที่ผมอยากจะทำขึ้นมาแบบคร่าวๆ  แต่ผมจำเป็นที่จะขอความเห็นจากหลายๆท่านว่าจะเป็นไปได้ไหม หรือควรเพิ่มเติมส่วนไหน และที่สำคัญจะหาข้อมูลได้จากที่ไหน ยังติดขัดในหลายๆด้าน

ขอความเห็นและข้อเสนอแนะด้วยนะครับ ส่วนรายละเอียดโครงการผมมีอีกมาก ยังงัยขอความเห็นเบื้องต้นก่อนนะครับ
joe_group4@hotmail.com ประกาศิต  สมณะช้างเผือก ครับยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ 
080 5040640
ขอบคุณครับ

เด็ก มช. รักเรือ

• Full Member
  • จากประเพณี สู่กีฬา กับ เรือน่าน เด็กน่าน
ยินดีครับที่ลูกหลานชาวน่าน เห็นถึงความสำคัญของประเพณีชาวน่าน
อย่างนี้ซิ่ครับที่จะเรียกได้ว่านำความรู้ ความสามารถที่เรียนมา ก่อให้เกิดประโยชน์อย่างแท้จริง

ผมคิดว่าเรื่องนี้น่าจะประสานงานผ่านชมรมเรือแข่ง ที่กำลังจะจัดตั้งเป็นสามคม ฯ ได้นะครับ
คิดว่าไม่น่าจะยาก สำหรับเรื่องนี้ แต่ทุกครั้งที่ยังไม่เกิดขึ้นคือ ไม่มีคนทำครับ
ยังไงเอาใจช่วยนะครับ

ปรึกษาผมได้ ด้วยความยินดีครับ
0811656677
โน้ต(เด็ก มช. รักเรือ)

ยังไงลองปรึกษาชมรมเรือแข่งจ.น่านได้ครับ
อาพนธ์ ผู้ใหญ่บ้านน้ำล้อมเป็นประธานอยู่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

teerapon

• Good Member
  • *

เห็นด้วยและสนับสนุนแนวคิด...ครับ

มีความเป็นไปได้....หากหลายฝ่ายร่วมคิด ร่วมแรง ร่วมใจและรวมพลังกัน
ชมรมเรือแข่งจังหวัดน่าน(สมาคมเรือแข่งในอนาคตอันใกล้)
พร้อมที่จะเชื่อมไปยังหน่วยงาน ที่เกี่ยวข้องได้ โดยเฉพาะด้านงบประมาณ

เพราะตรงกับวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งสมาคมเรือแข่ง ครับ

ข้อ ๔. วัตถุประสงค์ของสมาคม
     ๔. ๑  เพื่อร่วม ส่งเสริม สนับสนุน และจรรโลงรักษา ประเพณีแข่งเรือของจังหวัดน่าน ซึ่งเป็น
             ประเพณีที่มีเอกลักษณ์โดดเด่นทางวัฒนธรรม
     ๔.๒   เพื่อเป็นศูนย์กลางในการประสานงาน รับฟังข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะ การแลกเปลี่ยนเรียนรู้
             และการเผยแพร่ข้อมูลข่าวสาร ด้านวัฒนธรรมประเพณีแข่งเรือ ไปยังหมู่บ้านต่าง ๆ
             ในจังหวัดน่าน ที่มีเรือแข่ง กว่า ๑๐๐ หมู่บ้าน เรือแข่งจำนวนกว่า  ๑๙๙  ลำ
    ๔.๓  เพื่อเสริมสร้างความสามัคคี ระหว่างหมู่บ้าน/ชุมชน ที่มีเรือแข่ง           
    ๔.๔  เพื่อสนับสนุน ช่วยเหลือหมู่บ้าน/ชุมชน ที่มีเรือแข่ง ทั้งด้านงบประมาณและด้านสวัสดิการ
           แก่ ฝีพายเรือแข่ง  ที่เป็นสมาชิกของสมาคม 
   ๔.๕   เพื่อเป็นองค์กรหลักในการติดต่อ ประสานงาน กับหน่วยงาน/องค์กร ที่เกี่ยวข้องกับเรือแข่ง   
            ในด้านการแข่งขัน การพัฒนา รวมทั้งการแลกเปลี่ยนทางวัฒนธรรม ทั้งในจังหวัดและ
            ต่างจังหวัด
    ๔.๖  เพื่อการศึกษา ค้นคว้า เรียบเรียง วิจัย  ประวัติความเป็นมาของประเพณีแข่งเรือจังหวัดน่าน
           รวมทั้งประวัติเรือแข่ง ของหมู่บ้าน/ชุมชน ต่าง ๆ

๔.๗ ให้ร่วมมือให้การสนับสนุน ช่วยเหลือ กับทางราชการ รวมทั้งองค์กรสาธารณกุศลอื่น ๆ เพื่อ ส่งเสริมวัฒนธรรมประเพณีที่ดีงาม ของจังหวัดน่าน 

วันเวลาเปลี่ยน โลกเปลี่ยน..สังคมเปลี่ยน..วิถีชีวิตเปลี่ยน..
เราไม่สามารถรักษา..ประเพณีวัฒนธรรมที่ดีงามให้คงอยู่ได้
แต่เราสามารถศึกษาเรียนรู้..รากเหง้า..วิถีชีวิต..ประเพณีและวัฒนธรรม..ในอดีตได้
พิพิธภัณฑ์ เป็นส่วนหนึ่งที่สามารถสื่อถึงความดีงามของวิถีชีวิตและวัฒนธรรม ในอดีต...
โดยเฉพาะเรื่องราวของเรือแข่ง..ซึ่งในอดีต..กว่าจะเป็นเรือแข่งหนึ่งลำ ต้องใช้พลังความสามัคคี ความร่วมแรงร่วมใจ..สูงมาก
บ่งบอกถึงความเข้มแข็ง และช่วยเหลือเกื้อกูลกันของคนในชุมชน..(ที่เขาเรียกกันว่าชุมชนเข้มแข็งในปัจจุบัน)

....เคยคิดเหมือนกันครับว่า ในช่วงฤดูกาลแข่งเรือ
....อยากจะเชิญชวน ชุมชน/หมู่บ้าน นำเอาหัวโอ้เรือเก่า ๆ หางวานเก่า ไม้พายเก่า ๆ หรือรูปภาพเก่า ๆ
    เช่นหัวเรือเก่า ๆ  ของบ้านนาปัง...หัวเรือคำแดงเทวี....หรือใครมีของดี ของเก่าเกี่ยวกับเรือแข่ง
    ให้นำมาจัดแสดง..ณ บริเวณ..เรือขุนน่านที่จอดอยู่ริมแม่น้ำน่าน..
...ก็จะสามารถสื่อ..ให้เห็นถึง..เรื่องราวในอดีตของเรือแข่งเมืองน่าน...ได้

...อาจจะเป็นการจุดประกาย..นำไปสู่โครงการพิพิธภัณฑ์เรือแข่ง...เมืองน่าน..เป็นจริงได้

...บนกาลเวลาและความเปลี่ยนแปลง..นำไปสู่การพัฒนา..ให้เหมาะสมกับยุดสมัย
....แต่หากเราไม่รู้กำพืดและรากเหง้า..ของตัวเอง..
...ไม่รู้ว่าเรามาจากไหน..ก็ไม่สามารถหาหนทางที่จะเดินไปข้างหน้าอย่างอย่างภาคภูมิใจ..มั่นคงและ...ยั่งยืนได้...

..สายเลือดเรือแข่งเข้มข้น...ยินดีร่วมเป็นอีกหนึ่งแรง....ครับ

จากธีรพนธ์  วงศ์สิทธิ์..ประธานชมรมเรือแข่งจังหวัดน่าน
โทร. ๐๘๙-๔๒๙๔๗๓๓
teerapon.mso-nan@hotmail.com

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากชมรมเรือแข่งครับ

ตอนนี้ผมทำหนังสือเพื่อขอความอนุเคราะห์เรื่องข้อมูลแล้วครับแล้วคงจะกลับบ้านในวันพุธนี้ครับ ตอนนี้ผมได้ติดต่อกับพี่ดอย อบจ. ไว้แล้วครับ คงได้เจอกับหลายๆท่านในชมรมเรือแข่งเพื่อรวบรวมองคืความรู้ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความช่วยเหลือครับ

nano

ไม่มีข้อมูลอะไรจะให้อ่า
มาแต่กำลังใจล้วนๆเลย
พอได้ป่าวตัว.... ;D
สู้ๆ....เพื่อThesis นะ

ปล.ตัวป่วนกระทู้...คิคิ

chownan04

• Good Member
  • *
ล่าสุดทราบจากคุณดอย ว่า ร่างทีซิสไม่ผ่าน  ได้ขอให้คุณดอยประสานเสนอแนะไปอีก ได้รับตอบกลับว่าชะลอไปก่อน จึงนำกรอบข้อเสนอมาพิจารณา เห็นว่าควรเป็นหน้าที่ของสมาคมเรือแข่งจังหว้ดน่าน  เพราะการจัดทำพิพิธภัณฑ์เรือแข่งจังหวัดน่าน  เป็น ๑ ในวัตถุประสงค์ของสมาคมฯ อยู่แล้ว จึงเขียนมาเพื่อบอกว่ามีความเห็นไปได้ในการดำเนินการฯ ครับผม