A A A A
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายทอดสด แข่งเรือน่านออนไลน์  (อ่าน 9816 ครั้ง)

nanboat

• Administrator
  • Hero Member
ถ่ายทอดสด แข่งเรือน่านออนไลน์
« เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 10:16:49 »

เรียน สมาชิกทุกท่าน ท่านผู้ชมทุกกลุ่ม ฝีพายทุกหมู่บ้าน
ผ่านไปแล้วหนึ่งสนามสำหรับการถ่ายทอดสดออนไลน์ เรือแข่งเมืองน่าน อันลือเลื่อง
ทีมงาน จิตอาสา ใจศรัทธา ร่วมกันทุ่มเท กายใจ ความรู้เท่าที่มี ความตั้งใจมีเกินร้อย
ช่วยกันทำให้การถ่ายทอดสดออกมาดีเท่าที่จะทำได้
แม้ว่าจะมีปัญหาให้เราแก้ไข ในทุกๆ สนามแข่งขัน ( ตั้งแต่ปีก่อน )
เราหาได้ท้อใจไม่ ........ เรายังคงตั้งหน้าตั้งตาทำงานของเราในสนาม ต่อๆ ไป

แต่กลับมีบางท่าน บางส่วน ติติง ต่อว่า ความไม่เป็นมืออาชีพในการทำงาน
เช่น ควรมาทำการ Set ระบบให้ไวกว่านี้ , ควรใช้กล้องที่มีคุณภาพมากว่านี้ , ควรเพิ่มจำนวนกล้องในการถ่ายทอดสด.....ฯลฯ

จึงอยากแจ้งให้สมาชิกได้ทราบว่า
อุปกรณ์บางอย่างทางทีมงานต้อง ควักกระเป๋าซื้อหามาใช้กันเอง
อุปกรณ์บางอย่างมีการหยิบยืมจากผู้ใจดี
ใช่ครับ บางคนอาจบอกว่า ติเพื่อก่อ แต่เราได้บอกสมาชิกไปแล้ว อุปกรณ์การใช้งานทำให้เราทำได้แค่นี้จริงๆ
แต่ก็ใช่ว่าเราจะไม่พัฒนา เรายังคงติดต่อประสานงานเพื่อให้การถ่ายทอดสดออกมา คุณภาพดี
หรือแม้กระทั่งในช่วงที่ไม่ใช่ฤดูการแข่งขัน ทางทีมงานยังคงเสาะแสวงหา โปรแกรม เทคโนโลยี เพื่อกราฟฟิคที่ดีขึ้น

อีกอย่าง
สมาชิกบางส่วน มีการเขียนข้อความในเชิงไม่สร้างสรรค์ หยาบคาย ใน chat Box บ้าง ใน เว็บบอร์ดบ้าง
ทำให้เราต้องเสียเวลาในการอ่าน-ลบ ข้อความพวกนั้น
ขณะทำการถ่ายทอดสด คนทำงานอย่างเราแทบจะไม่พออยู่แล้ว
บางท่านยังจะต้องให้เราเสียกำลังคนมาทำหน้าที่ scan ข้อความอีก

กฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ก็เขียนไว้ให้อ่านแล้ว อ่านกันบ้างนะครับ.......

กระทู้นี้บ่นๆ ให้เพื่อนๆ สมาชิกได้รับรู้
และขอร้องสมาชิกทั้งหลายในการเขียนข้อความ โปรดให้ความร่วมมือกับทางทีมงานเราด้วยกับ
ขอขอบคุณสมาชิกที่ให้ความร่วมมือทุกท่าน

จบแค่นี้ก่อนครับ
 :D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2555, 11:29:44 โดย nanboat »

dnm26

• Jr. Member
  • **
Re: ถ่ายทอดสด แข่งเรือน่านออนไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 11:26:44 »
 :) เป็นกำลังใจ๋ฮื้อครับ ผมก็คนหนึ่งที่นั่งดูทางnet เพราะทำงานไกล๋บ้าน ชื่นชมครับกับการเสียสละของทีมงานเพื่อจะฮื้อหมู่คนน่านตี่บ่ได้ไปผ่อตี่สนามก็ยังได้ผ่อยังกับติดขอบสนาม ขอบคุณจากใจ๋จริงครับ ท่านทำดีแล้วครับ

dezxza

• **
Re: ถ่ายทอดสด แข่งเรือน่านออนไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 11:46:00 »
อยู่ใกลติดตามดูตลอด   เป็นกำลังใจนะครับ.....
ง่อมหา  ไอ้ตู้

คนในตำนาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 12:26:47 »
เรียน ผู้จัดการแข่งขันประเพณีเรือพายจังหวัดน่าน / นายกสมาคมเรือพายจังหวัดน่าน
ในการจัดประเพณีแข่งเรือจังหวัดน่านที่ผ่านมากลุ่มจิดอาสาได้ทำการถ่ายทอดสดแข่งเรือบ้านเราก้อถือว่าทำได้ดีในระดับหนึ่ง บางแห่งอาจจะดูได้บ้างดูบ่ได้บ้าง ซึ่งจิตอาสาทำได้เต็มที่แต่ขาดแคลนอุปกรณ์ ท่านนายกสมาคมเรือพายอาจได้เห็นแล้วหรือว่ายังบ่ได้เห็น อุปกรณ์ถ่ายทอดสดนั้นตอนนี้ถือว่าสำคัญควบคุ่ไปกับการแข่งขัน คือคนดูอาจบ่ได้ไปดูที่สนาม อาจอยู่ต่างจังหวัด ดูจากต่างประเทศ ซึ่งที่ผ่านมาปีที่แล้วก้อเป็นตัวบ่งบอกว่า การถ่ายทอดสดนั้นสำคัญคนดูผ่านอินเตอร์เน็ตหลายพันคน แล้วทำไมนายกสมาคมเรือพายผู้จัดการแข่งขัน เทศบาล อบจ บ่มีงบประมาณซื้ออุปกรณ์การถ่ายทอดสดเลยหรือ ประเพณีแข่งเรือจังหวัดน่านมีทุกปี มีหลายสนาม หลายอำเภอ จัดซื้อได้แล้วครับเพื่อเผยแพร่ประเพณีอันงดงามกลางลำน้ำน่าน ถ้าบ่มีงบประมาณการจัดซื้อก้อต้องประมูลการถ่ายทอดสดไปเลยทุกสนาม ทำได้จะดีมากครับปล.ที่ผ่านมากลุ่มจิดอาสาทำเสื้อเพื่อหางบซื้ออุปกรณ์ ทำต่อครับพร้อมสนันสนุนครับ

nanboat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 14:21:08 »
เรียน ผู้จัดการแข่งขันประเพณีเรือพายจังหวัดน่าน / นายกสมาคมเรือพายจังหวัดน่าน
ในการจัดประเพณีแข่งเรือจังหวัดน่านที่ผ่านมากลุ่มจิดอาสาได้ทำการถ่ายทอดสดแข่งเรือบ้านเราก้อถือว่าทำได้ดีในระดับหนึ่ง บางแห่งอาจจะดูได้บ้างดูบ่ได้บ้าง ซึ่งจิตอาสาทำได้เต็มที่แต่ขาดแคลนอุปกรณ์ ท่านนายกสมาคมเรือพายอาจได้เห็นแล้วหรือว่ายังบ่ได้เห็น อุปกรณ์ถ่ายทอดสดนั้นตอนนี้ถือว่าสำคัญควบคุ่ไปกับการแข่งขัน คือคนดูอาจบ่ได้ไปดูที่สนาม อาจอยู่ต่างจังหวัด ดูจากต่างประเทศ ซึ่งที่ผ่านมาปีที่แล้วก้อเป็นตัวบ่งบอกว่า การถ่ายทอดสดนั้นสำคัญคนดูผ่านอินเตอร์เน็ตหลายพันคน แล้วทำไมนายกสมาคมเรือพายผู้จัดการแข่งขัน เทศบาล อบจ บ่มีงบประมาณซื้ออุปกรณ์การถ่ายทอดสดเลยหรือ ประเพณีแข่งเรือจังหวัดน่านมีทุกปี มีหลายสนาม หลายอำเภอ จัดซื้อได้แล้วครับเพื่อเผยแพร่ประเพณีอันงดงามกลางลำน้ำน่าน ถ้าบ่มีงบประมาณการจัดซื้อก้อต้องประมูลการถ่ายทอดสดไปเลยทุกสนาม ทำได้จะดีมากครับปล.ที่ผ่านมากลุ่มจิดอาสาทำเสื้อเพื่อหางบซื้ออุปกรณ์ ทำต่อครับพร้อมสนันสนุนครับ

เรียนท่าน "คนในตำนาน"
   สำหรับเรื่องงบประมาณ เราได้รับ สนับสนุนงบประมาณ ในการดำเนินงาน ไม่ว่าจะเป็นจากฝ่ายจัดการแข่งขัน (เทศบาลน่าน-ท่าวังผา) / สมาคมเรือแข่งจังหวัดน่าน
แต่ทางทีมงานจะใช้ในการดำเนินการครับ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสินน้ำใจ ให้กับน้องๆ นักศึกษาที่มาช่วยประจำแต่ละกล้อง  , ค่าอาหาร ฯลฯ. และซ่อมแซม อุปกรณ์บางส่วน
(เช่นปีที่แล้ว ชุดส่งสัญญาณ wireless ตกน้ำ ) , ปีนี้จัดหาสายไฟ เพิ่มเติมประมาณ ๑๕๐ เมตร เป็นต้น แต่คงยังไม่เพียงพอที่จะจัดหาอุปกรณ์ที่มีราคาแพง อย่างเช่นกล้องวีดีโอ ครับ
ในเรื่องงบประมาณปีนี้ก็ได้มีในส่วนของ "เครือข่ายองค์กรงดเหล้า" สนับสนุนงบประมาณเพิ่มเติมให้กับทางทีมเราครับ ซึ่งต้องขอขอบพระคุณผู้ใหญ่ใจดี มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอบคุณทุกกำลังใจที่มีให้เรา เรายังคงดำเนินงานตามเจตจำนงของเราต่อไปครับ
เรายังคงยินดีรับความช่วยเหลือจากทุกท่านครับ

กระทู้นี้ผมเขียนขึ้นมาเพื่อ บอกเล่าเรื่องราว รวมทั้งปัญหาของทีมงานครับ
ไม่ว่าจะเป็น ปัญหาหน้างานที่ต้องแก้ , รวมทั้งเกรียนคีย์บอร์ดทั้งหลาย ให้สมาชิกได้รับรู้ครับ
อยากให้ท่านสมาชิกทั้งหลายได้รับรู้ว่าทางทีมงานเราทำงานอย่างเต็มที่ เต็มความสามารถ
ถ้าหากเกิดปัญหาข้องขัด ขัดข้อง ก็ขออย่าได้ด่าว่ากันเลย , chat box หรือเว็บบอร์ด ก็โปรด ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ ใช้วิจารณญาณ ในการเติมแต่งข้อมูล

ขอบคุณครับ

RakNakornNan

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 16:05:03 »
"ถ้าหากเกิดปัญหาข้องขัด ขัดข้อง ก็ขออย่าได้ด่าว่ากันเลย , chat box หรือเว็บบอร์ด ก็โปรด ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ ใช้วิจารณญาณ ในการเติมแต่งข้อมูล"

ใช่ๆ ครับ  ใครจะดูกรุณาอ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจก่อน  ปักหมุดไว้เลยครับ

Lizyl

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2555, 18:08:36 »
ครับๆ ผมจะไม่ทำอีก ;D ;D ;D

nongplang

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2555, 04:50:39 »
เป็นกำลังใจให้ทุกนัดครับ...เพราะพวกท่าน..คนแก่ที่บ้านถึงได้ดูเรือ...อืม...

ผมเปิดออกจอ LED  แค่เห็นญาติๆมารวมตัวดูเรือด้วยกันก็สนุกแล้วครับ..ถึงจะดูผ่านเวปไซด์ก็เถอะครับ...

ขอบคุณอีกครั้งกับความพยายามของทีมงานครับ....

admin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2555, 09:20:47 »
 ;D

ยังยิ้มได้ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 กันยายน 2555, 10:12:19 »
ขอเป็นกำลังใจให้ครับผม

Nannasidotcom

• Global Moderator
  • Newbie
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2555, 10:23:30 »
เป็นกำลังใจให้ทุกนัดครับ...เพราะพวกท่าน..คนแก่ที่บ้านถึงได้ดูเรือ...อืม...

ผมเปิดออกจอ LED  แค่เห็นญาติๆมารวมตัวดูเรือด้วยกันก็สนุกแล้วครับ..ถึงจะดูผ่านเวปไซด์ก็เถอะครับ...

ขอบคุณอีกครั้งกับความพยายามของทีมงานครับ....

ถ้าอุปกรณ์พร้อม จะปล่อบแบบ HD เลยครับ หุหุ (ถ้า เว็บมาสเตอร์ถูกหวยรางวัลที่ 1 จะเ่ช่าช่องป้าเชง ออกดาวเทียวเลยครับ)

ภาราดร

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2555, 12:44:05 »
ขอบคุณทีมงานครับ ผมอยู่ กทม. ก็ได้ดูทางเน็ตนี้แหละครับ นัดเปิดสนามก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

yaimai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2555, 13:41:43 »
ขอบคุณเหมือนกันครับ ....อย่าไปสนใขพวกไม่สร้างสรรค์เลย  คุณทำดีแล้วครัยที่มีจิตสาธารณะ เพื่อคนเมืองน่านที่ไม่มีโอกาสเข้าไปดูที่สนามจริง
 ขอบคุณอีกครั้งครับ

nanboat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กันยายน 2555, 22:11:27 »
อีกครั้ง กับการนำเสนอ เรื่องราว การถ่ายทอดสด ออนไลน์
ผ่านไป แล้ว สามสนาม สำหรับการถ่ายทอดสดออนไลน์งานประเพณีแข่งเรือ เมืองน่าน
เราเจอ ทั้งปัญหา อุปสรรค์ หลายๆ อย่างที่ให้ เราต้องแก้ไข
พวกเราทีมงานยังคง ตั้งมั่นในอุดมการณ์ ถ่ายทอดสดออนไลน์ ให้ท่านชาวน่านพลัดถิ่น และผู้ที่หลงไหล ในเรือน่าน ได้รับชม
ถึงแม้อาจจะไม่ครบ ทุกคู่ เพราะ บางครั้งอาจเกิดปัญหา แต่ ทุกๆ ครั้งทีมงานเราก็ แก้ปัญหาได้เสมอมา
ขอบคุณทุกกำลังใจ
ขอบคุณสมาชิก "Mr.P" ที่ส่งกล้องมาให้ยืมใช้   :D
หรือผู้มีจิตศรัทธา ต้องการสนับสนุน ไม่ว่าจะเป็น อาหาร เครื่องดืม ปัจจัย ฯลฯ เราก็ยินดีครับ

=========================================

แต่สนามท่าวังผา ๒๒-๒๓ ก.ย. ที่ผ่านมา เราได้ตัดในส่วนของ chat box ออก
เพื่อตัดปัญหา เกรียน ที่ชอบ ด่ากันไปมา เนื่องจากเราทีมงานมีน้อย ไม่อยากเสียเวลามานั่งกรั่นกรองกระทู้ หรือ ข้อความบน chat Box
แต่ก็มีเกรียนบางส่วน อึดอัด ไม่มีที่ระบาย
เลยทำการโพสต์กระทู้ที่เว็บบอร์ด มากพอควร

เราทีมงานปรึกษากันแล้วว่า จะกลับมาใช้ Chat Box อีกครั้ง
เพราะเชื่อว่า โดยส่วนใหญ่ของสมาชิก / ผู้ชม มีวุฒิภาวะพอครับ
เมื่อมี chat box แล้วขอสมาชิกทั้งหลายควบคุมกัน ด้วยการตักเตือนด้วยนะครับ
หรือ ใครพอมีเวลาว่าง อาสามาจัดการข้อความจาก เกรียน เหล่านี้ ก็ PM หรือ email มาหาเราทีมงานได้เลยครับ
เรายินดีครับ ;D

ขอบคุณครับ
ทีมงาน www.nanlongboat.com

nanboat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2555, 01:29:11 »
บางส่วนของทีมงาน...ที่ช่วยกันพยายามนำภาพสดๆ จากสนามให้หลายๆท่านคนไกลบ้านได้ดูครับ